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TAARIFA KWA VYOMBO VYA HABARI 
 

NISHATI SAFI ITAWAKWAMUA WANAWAKE KIUCHUMI – SAMIA 
 
 

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu Hassan 

amesema licha ya Afrika kuwa na idadi kubwa ya watu na raslimali zote 

muhimu, ni bara la chini kuwa na upatikanaji wa nishati safi ya kupikia. 

 

Zaidi ya Waafrika milioni 900 wanatumia nishati isiyo safi ya kupikia, 

jambo ambalo linachangia uharibifu wa mazingira, upotevu wa bioanuai 

na athari za kiafya. 

 

Rais Samia amesema nishati safi ya kupikia ina maeneo matatu. La 

kwanza hasa maeneo ya vijijini ni uwezo mdogo kutokana na gharama 

kubwa na upatikanaji wake pia ni tabu. 

 

La pili ni ulimwengu kwa jumla kutolipa suala hilo kipaumbele. Ufadhili 

mdogo na watu kutokujua fursa za kiuchumi zilizopo kwenye nishati safi 

ya kupikia inayorejesha nyuma harakati hizo. 

 

Na pia kutokuwepo ushirikiano wa kuhakikisha nishati safi ya kupikia 

inapatikana kwa wote. Rais Samia amesistiza upatikanaji, gharama ndogo 

na suluhu zinazotekelezeka. 

 

Rais Samia pia amesema kuongezeka kwa upatikanaji wa nishati safi ya 

kupikia itasaidia wanawake kupata fursa zaidi kushiriki shughuli 

nyingine za kiuchumi, kupunguza umaskini na usawa wa kijinsia. 

 

http://www.ikulu.go.tz/


Licha ya changamoto hizo, Tanzania ina dhamira ya kutekeleza Mkakati 

wa Taifa wa Nishati Safi ya Kupikia uliozinduliwa hivi karibuni 

uliokusudia kufikia 80% ya Watanzania wanaotumia nishati hiyo ifikapo 

mwaka 2034. 

 

Mkutano huu umehudhuriwa na zaidi ya watu 1000 wakiwemo Marais, 

Viongozi mbalimbali, Asasi za Kiraia, Watu mashuhuri wenye ushawishi 

kwenye masuala ya nishati safi na wengine wengi. 

 

Malengo hasa ni kuhakikisha mbali na Afrika kupata uelewa lakini pia 

liwe jambo la Kimataifa ambapo pia itakuwa rahisi kuchangia ili kuweza 

kutekeleza azma hiyo. 

 

Pia nia ni kuandaa sera madhubuti inayotekelezeka kwa ajili ya nishati 

safi ya kupikia na kuharakisha ushirikiano wa wadau katika suala hilo. 

 

Inakadiriwa kuwa dola za kimarekani bilioni 4 zinahitajika kila mwaka ili 

kufanikisha upatikanaji wa nishati safi ya kupikia kwa Waafrika wote 

ifikapo mwaka 2030. 

 

Mkutano huu umeandaliwa nchini Ufaransa na Shirika la Nishati Duniani 

(IEA) ambapo Rais Samia Suluhu Hassan ndio Kinara wa Nishati Safi ya 

Kupikia Afrika. 
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